नवी दिल्ली. निजामुद्दीनहून निघाल्यानंतर राजधानी एक्स्प्रेस मुंबईतील सीएसएमटी स्थानकात पोहोचल्यावर तिचे जंगी स्वागत करण्यात आले. त्याचे इंजिन फुलांच्या हारांनी सजवलेले होते, तर त्यात ना कोणी नेता होता ना कोणी व्हीआयपी. ट्रेनमध्ये चढलेले आणि स्टेशनवर बसलेले प्रवासी हे जाणून घेण्यास उत्सुक होते की या स्वागताचे कारण काय? या सोहळ्याचे कारण रेल्वे कर्मचाऱ्यांनी सांगितले. तुला पण माहित आहे मध्य रेल्वेच्या मुख्य जनसंपर्क अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सीएसएमटी-हजरत निजामुद्दीन राजधानी एक्स्प्रेसचा सहावा वर्धापन दिन रेल्वे कर्मचारी, कोचिंग डेपो कर्मचारी आणि मध्य रेल्वेच्या इतर कर्मचाऱ्यांसह मोठ्या थाटामाटात साजरा करण्यात आला. यावेळी रेल्वेचे स्वागत करण्यात आले.
सहा वर्षांपूर्वी ट्रेन सुरू झाली
मध्य रेल्वेची 22221/22222 राजधानी एक्सप्रेस 19 जानेवारी 2019 रोजी छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस ते हजरत निजामुद्दीन दरम्यान सुरू करण्यात आली, ज्यामध्ये एक फर्स्ट एसी, तीन एसी 2-टायर, 8 एसी 3-टायर आणि एक पँट्री कार होती. या ट्रेनला इतका चांगला प्रतिसाद मिळाला की लॉन्च झाल्याच्या एका महिन्यापेक्षा कमी कालावधीत, दोन अतिरिक्त AC-2 टियर आणि AC-3 टियर कोच जोडले गेले.
पूर्वी दोन आठवड्यातून एकदा जायचे
ही ट्रेन द्वि-साप्ताहिक सेवा म्हणून सुरू झाली आणि 13 सप्टेंबर 2019 पासून, सेवा आठवड्यातून 4 वेळा वाढवण्यात आली, म्हणजे 19 जानेवारी 2021 पासून, रेल्वे सेवा दैनंदिन सेवेत बदलण्यात आली.
पुश-पुल तंत्रज्ञानावर धावणारी ही पहिली ट्रेन आहे
पुश-पुल तंत्रज्ञानावर धावणारी ही राजधानी एक्सप्रेस भारतातील पहिली ट्रेन आहे. पुश-पुल मोडमध्ये एका इंजिनसह ट्रेन पुढे आणि मागे चालवणे समाविष्ट आहे, ज्यामुळे घाट (डोंगर) विभागात बँकर्स जोडण्याची आणि काढण्याची गरज नाहीशी होते. त्यामुळे प्रवासाचा वेळ कमी होतो. ही गाडी छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस मुंबई येथून दररोज संध्याकाळी 4.00 वाजता सुटते आणि कल्याण, नाशिक रोड, जळगाव, भुसावळ, भोपाळ, वीरांगना लक्ष्मीबाई झाशी, ग्वाल्हेर आणि आग्रा कँट येथे थांबून दुसऱ्या दिवशी 09.55 वाजता हजरत निजामुद्दीन येथे पोहोचते. परतीच्या प्रवासात ती हजरत निजामुद्दीन येथून 4.55 वाजता निघते आणि दुसऱ्या दिवशी सकाळी 11.15 वाजता छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस, मुंबई येथे पोहोचते.
क्राईम रिपोर्ट शुभम मिश्रा कल्याण